Utekelezaji Maazimio Kikao Kazi cha Tano Waleta tija Serikali
Mtandao

Katika hatua ya kuunganisha na kurahisisha huduma za Serikali kupitia Mfumo
wa Orodha ya Huduma za Serikali (GSD), zaidi ya michakato 900 ya utoaji
huduma imeandaliwa na kuingizwa katika mfumo huo kufikia mwezi Februari,
mwaka 2026. Wakati huo huo taasisi nyingine zimeendelea kukamilisha
utekelezaji wa michakato ya kuorodhesha huduma zao.
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Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa maazimio hayo wakati wa kufunga kikao
hicho, Mhadhiri na Mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Dkt.
Florence Rashid, amesema Serikali imepiga hatua kubwa katika maeneo kadhaa
yaliyokubaliwa na wadau, katika eneo la Serikali Mtandao.

Amesema, kuingizwa kwa huduma hizo katika mfumo wa GSD kunatarajiwa
kuongeza uwazi, kurahisisha upatikanaji wa taarifa na kuimarisha ufanisi katika
utoaji wa huduma za umma kwa njia za kidigitali.



“Kwa kuweka michakato hii katika mfumo mmoja, tunajenga msingi wa uwazi na
uwajibikaji, huku tukirahisisha upatikanaji wa taarifa kwa wananchi,” amesema.

Katika kuimarisha ubora wa huduma, Dkt. Florence amesema Ofisi ya Rais —
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora imejumuisha katika mpango
kazi wake mapitio na maboresho ya Mwongozo wa Uboreshaji wa Michakato ya
Kibiashara (Business Process Improvement- BPI).

Amesema mwongozo huo utasaidia kurahisisha na kuoanisha utoaji wa huduma
katika Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa, taasisi na mashirika ya umma.

“Mwongozo huu utakuwa dira ya pamoja katika kuboresha michakato na kuondoa
urasimu usio wa lazima,” amesema.

Kuhusu azimio la kuwajengea uwezo watumishi wa umma katika eneo la
usalama wa mtandao, Dkt. Florence amesema Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) imeendelea kutoa mafunzo ya nadharia na vitendo kwa wataalamu wa
TEHAMA katika taasisi za umma.

Kwa mujibu wa takwimu zilizowasilishwa, mwaka 2025 wataalamu 135 wa
TEHAMA kutoka taasisi 127 walipatiwa mafunzo ya kiufundi, huku taasisi 378
zikifikiwa na mafunzo ya kudhibiti matishio ya kimtandao.

Aidha, wadau walikubaliana kuwa taasisi za umma zitenge rasilimali kuelimisha
juu ya usalama wa mtandao kwa watumishi wanaotumia mifumo ya TEHAMA
angalau mara moja kwa mwaka, ili kupunguza hatari ya mashambulizi ya
kimtandao.

Kuhusu Mfumo wa Majaribio ya Kujipima Mwenyewe, amesema e-GA imebuni
mfumo wa Majaribio ya Kujipima Mwenyewe unaojulikana kama ‘Online Self-
Assessment Test (OSAT)’, unaowezesha watumishi kufanya tathmini binafsi ya
uelewa wao kuhusu masuala mbalimbali, ikiwemo usalama wa mtandao, na
kupata mrejesho papo hapo.

Dkt. Florence amesema majaribio ya awali ya mfumo huo tayari yameanza kwa
ushiriki wa taasisi kadhaa, huku maboresho yakitarajiwa kufanyika kabla ya
uzinduzi rasmi, hatua inayolenga kuongeza uwajibikaji na uelewa wa watumishi
kuhusu matumizi salama ya mifumo ya kidigitali.



amesema Serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) inaendelea
kupanua miundombinu ya mawasiliano ili kuhakikisha wananchi wengi zaidi
wanafikiwa na huduma za

mtandao.

Katika hatua nyingine, wadau wamesisitiza umuhimu wa taasisi za umma
kujenga uwezo wa kupokea na kutumia teknolojia zinazoibukia katika utoaji wa
huduma.

Akizungumzia utekelezaji wake, Dkt. Florence amesema, e-GA kupitia Kituo
chake cha Utafiti na Ubunifu wa Serikali Mtandao, imeanza kuunganisha
teknolojia mpya katika mifumo mbalimbali ya Serikali ili kuongeza ufanisi.
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